Giới thiệu về GB/T 193-2003

Tiêu chuẩn GB/T 193-2003 quy định đường kính và bước ren cho các loại ren vít hệ mét thông dụng, còn được gọi là ren thường. Tiêu chuẩn này rất cần thiết để đảm bảo tính tương thích và khả năng thay thế trong các ứng dụng kỹ thuật cơ khí, chẳng hạn như ốc vít, linh kiện máy móc và hệ thống lắp ráp. Nó định nghĩa ba nhóm đường kính và phân biệt giữa bước ren thô và bước ren mịn, với các ưu tiên để hướng dẫn lựa chọn nhằm đạt hiệu suất và khả năng sản xuất tối ưu.

Tiêu chuẩn này phù hợp với các thông lệ quốc tế, dựa trên tiêu chuẩn ISO 261, và được sử dụng rộng rãi trong các ngành công nghiệp bao gồm ô tô, hàng không vũ trụ và sản xuất. Việc tuân thủ đúng tiêu chuẩn giúp giảm thiểu lỗi do ren không khớp, tăng cường phân bổ tải trọng và hỗ trợ các quy trình sản xuất hiệu quả.

Dòng đường kính

Đường kính được phân loại thành ba nhóm: nhóm 1 (ưu tiên), nhóm 2 (thứ cấp) và nhóm 3 (ít được ưu tiên nhất). Nên ưu tiên nhóm 1 cho các ứng dụng tiêu chuẩn để đảm bảo tính đồng nhất. Các nhóm này có kích thước từ M1 đến M300, bao gồm các ren chính xác nhỏ đến các ren kết cấu lớn.

  • Loạt phim thứ nhất: Lựa chọn hàng đầu cho hầu hết các thiết kế, ví dụ: M1, M1.2, M1.6, M2, M2.5, M3, M4, M5, M6, M8, M10, M12, M16, M20, M24, M30, M36, M42, M48, M56, M64, M72, M80, M90, M100.
  • Loạt phim thứ 2: Được sử dụng khi dòng sản phẩm đầu tiên không phù hợp, ví dụ: M1.1, M1.4, M1.8, M2.2, M3.5, M4.5, M7, M9, M11, M14, M18, M22, M27, M33, M39, M45, M52, M60, M68, M76, M85, M95, M105.
  • Loạt phim thứ 3: Tránh sử dụng trừ khi thực sự cần thiết, ví dụ: M5.5, M15, M17, M25, M26, M28, M32, M35, M38, M40, M50, M55, M58, M62, M65, M70, M75, M78, M82.

Hướng dẫn lựa chọn: Bắt đầu với dòng sản phẩm thứ nhất để giảm chi phí tồn kho và dụng cụ. Đối với các nhu cầu chuyên biệt, chẳng hạn như ứng dụng đòi hỏi độ bền cao hoặc không gian hạn chế, hãy tham khảo dòng sản phẩm thứ hai hoặc thứ ba.

Dòng sản phẩm Pitch: Ren thô và ren mịn

Các loại ren được chia thành ren thô (chủ yếu dùng cho mục đích chung) và ren mịn (dành cho các ứng dụng yêu cầu độ bền kéo cao hơn hoặc khả năng chống rung). Ren thô giúp lắp ráp dễ dàng hơn và ít bị lệch ren, trong khi ren mịn cho phép điều chỉnh và chịu tải tốt hơn trong các thiết kế nhỏ gọn.

Các điểm chính cần lưu ý bao gồm:

  1. Bước ren thô: Tiêu chuẩn cho mỗi đường kính, ví dụ: 0,25 mm cho M1, tăng lên 6 mm cho các đường kính lớn hơn như M64.
  2. Bước ren nhỏ: Ưu tiên các kích thước từ 8 mm xuống đến 0,2 mm, với số lượng có sẵn tùy thuộc vào đường kính.

Nên tránh sử dụng bước ren trong ngoặc đơn nếu có thể, vì chúng có thể làm phức tạp quá trình sản xuất. Ví dụ, các bước ren nhỏ như 1,25 mm chỉ giới hạn ở các đường kính cụ thể.

Mức độ ưu tiên cho các bài thuyết trình

Các mức độ ưu tiên khác nhau được áp dụng cho các sợi chỉ mảnh, giúp định hướng quá trình lựa chọn:

  • 8 mm: Ưu tiên cao nhất cho các đường kính lớn (ví dụ: M70 trở lên).
  • 6 mm: Thường dùng cho các kích thước trung bình đến lớn (ví dụ: M56 đến M300).
  • 4 mm: Dùng cho đường kính từ M42 trở lên.
  • 3 mm: Được sử dụng rộng rãi từ M36 đến M300.
  • 2 mm: Dùng cho ren M18 đến M52.
  • 1,5 mm: Từ M10 đến M60.
  • 1,25 mm: Giới hạn, ví dụ: M8, M10, M12.
  • 1 mm: Từ M6 đến M33.
  • 0,75 mm: Từ M5.5 đến M10.
  • 0,5 mm: Từ M3.5 đến M5.5.
  • 0,35 mm: Dùng cho đường kính nhỏ như M2.5 đến M3.5.
  • 0,25 mm: Dùng cho cỡ M2 đến M2.2.
  • 0,2 mm: Dùng cho cỡ M1 đến M1.8.

Mức độ ưu tiên cao hơn đảm bảo tính tiêu chuẩn hóa và khả năng cung ứng tốt hơn. Đối với ren thô, bước ren được chỉ định duy nhất luôn được ưu tiên.

Bảng đường kính và bước ren chi tiết

Bảng dưới đây tóm tắt đường kính, dòng sản phẩm, bước ren thô và bước ren mịn có sẵn theo thứ tự ưu tiên. Hãy sử dụng bảng này để lựa chọn chính xác trong thiết kế.

Đường kínhLoạtCao su thôBước răng nhỏ (8 mm)Bước răng nhỏ (6 mm)Bước răng nhỏ (4 mm)Bước răng nhỏ (3 mm)Bước răng nhỏ (2 mm)Bước răng nhỏ (1,5 mm)Bước răng nhỏ (1,25 mm)Bước răng nhỏ (1 mm)Bước răng nhỏ (0,75 mm)Bước răng nhỏ (0,5 mm)Bước răng nhỏ (0,35 mm)Bước răng nhỏ (0,25 mm)Bước răng nhỏ (0,2 mm)
M1Thứ nhất0.250.2
M1.1Thứ 20.250.2
M300Thứ 28643

Ghi chú: ① Chỉ dùng cho bugi trong động cơ. ② Chỉ dùng cho đai ốc khóa ổ trục. Ưu tiên đường kính của loạt 1, sau đó đến loạt 2, rồi đến loạt 3. Tránh sử dụng bước ren trong ngoặc đơn nếu có thể.

Ứng dụng và các phương pháp thực hành tốt nhất

Trên thực tế, hãy lựa chọn ren dựa trên yêu cầu tải trọng, độ bền vật liệu và các yếu tố môi trường. Đối với môi trường có độ rung cao, nên sử dụng ren có bước ren nhỏ. Luôn luôn kiểm tra dung sai theo tiêu chuẩn GB/T 197 đối với các bộ phận ghép nối. Tiêu chuẩn này hỗ trợ thiết kế bền vững bằng cách chuẩn hóa các thành phần, giảm thiểu lãng phí trong sản xuất.

  • Phụ tùng ô tô: Sử dụng M10x1.25 cho bugi (lưu ý ①).
  • Máy móc: Đai ốc khóa ổ bi M35 (ghi chú ②).
  • Tổng quan: Các chi tiết có bước ren lớn, dễ lắp ráp nhanh chóng.

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Sự khác biệt giữa gai dầu thô và gai dầu mịn trong tiêu chuẩn GB/T 193-2003 là gì?
Các loại vít có bước ren thô là tiêu chuẩn thông dụng, giúp dễ dàng lắp đặt và chống bị tuột ren. Vít có bước ren mịn cho phép điều chỉnh chính xác hơn, độ bền cao hơn trên mỗi đơn vị chiều dài và khả năng chống rung tốt hơn, lý tưởng cho các ứng dụng đòi hỏi độ chính xác cao hoặc chịu tải trọng lớn.
Tôi nên chọn loại đường kính phù hợp như thế nào?
Luôn bắt đầu với loạt sản phẩm đầu tiên để chuẩn hóa. Sử dụng loạt sản phẩm thứ hai nếu loạt sản phẩm đầu tiên không đáp ứng được yêu cầu về kích thước, và chỉ sử dụng loạt sản phẩm thứ ba như là phương án cuối cùng để tránh các vấn đề về dụng cụ và vật tư không đạt tiêu chuẩn.
Có những hạn chế nào đối với một số bước ren hoặc đường kính nhất định không?
Đúng vậy, ví dụ, M12x1.25 được ghi chú cho các mục đích sử dụng cụ thể, và nên tránh sử dụng bước ren trong ngoặc đơn để đơn giản hóa quá trình sản xuất. M35 chỉ giới hạn ở các loại đai ốc khóa ổ bi.
Tiêu chuẩn này có mối liên hệ như thế nào với các tiêu chuẩn tương đương quốc tế?
Tiêu chuẩn GB/T 193-2003 tương đương với ISO 261, đảm bảo khả năng tương thích toàn cầu. Có thể có sự khác biệt về các cấp dung sai, vì vậy cần đối chiếu với tiêu chuẩn ISO đối với các dự án quốc tế.
Những chất liệu nào phù hợp để làm các loại chỉ này?
Các vật liệu thường dùng bao gồm thép carbon, thép không gỉ và hợp kim. Lựa chọn dựa trên khả năng chống ăn mòn và độ bền; ví dụ, sử dụng AISI 304 cho môi trường ăn mòn với các chi tiết có độ nhám nhỏ để duy trì độ bền.
Tôi có thể sử dụng các sợi dây có bước ren nhỏ cho tất cả các ứng dụng không?
Không, các bước ren nhỏ đòi hỏi sự căn chỉnh chính xác và dễ bị hư hỏng hơn trong quá trình lắp ráp. Chỉ nên sử dụng chúng cho các ứng dụng cần chịu tải trọng kéo cao hoặc trong không gian hạn chế.